-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4854/000TUAN/2024/T7/IMG_7587.jpg) 12/07/2024
Ngày 10/7/2024, tại Hà Nội, đồng chí Phạm Minh Chính, Thủ tướng Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban Quốc gia về chuyển đổi số chủ trì Hội nghị trực tuyến toàn quốc sơ kết về chuyển đổi số quốc gia và Đề án 06 của Chính phủ. Hội nghị được kết nối trực tuyến đến điểm cầu các bộ, ngành, UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Tại điểm cầu Sơn La, dự hội nghị có các đồng chí: Hoàng Quốc Khánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo chuyển đổi số tỉnh; Vi Đức Thọ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành và các huyện, thành phố của tỉnh.
-
![](/Images/noimage.png) 26/06/2024
Ngày 25/6/2024, đồng chí Đinh Thị Bích Thảo, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tổ chức cuộc thi đã phát động Cuộc thi Tìm hiểu, tuyên truyền về Chuyển đổi số tỉnh Sơn La năm 2024. Dự cuộc phát động có các đồng chí: Hoàng Quốc Khánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Đặng Ngọc Hậu, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện Lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh và Lễ phát động được truyền trực tuyến đến điểm cầu các huyện, thành phố.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/Screenshot-2023-05-10-162354.png) 19/06/2024
Sự phát triển nhanh chóng của khoa học công nghệ, nhất là các nền tảng mạng xã hội với lợi thế nhanh chóng, thuận tiện đang chiếm lĩnh không gian, lượng thông tin của xã hội. Tuy nhiên, trong hàng vạn thông tin trên mạng xã hội, có không ít thông tin không chính xác, thông tin xấu - độc, ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, tổ chức và cơ quan nhà nước, gây mất trật tự xã hội, hoang mang trong dư luận.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/5578/TUAN/2024/T5/chuyen%20doi%20so%20(1).jpg) 24/05/2024
Với 4 nền tảng được bổ sung, tổng số danh mục nền tảng số quốc gia phục vụ Chuyển đổi số, phát triển Chính phủ số, Kinh tế số, Xã hội số gồm 38 nền tảng.
-
![](/Images/noimage.png) 24/05/2024
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/1.7. điều tra 53 dt.jpg) 01/07/2024
Từ ngày 1/7/2024, Tổng cục Thống kê phối hợp với Ủy ban Dân tộc triển khai thu thập thông tin điều tra thực trạng kinh tế - xã hội 53 dân tộc thiểu số trên phạm vi cả nước. Tại tỉnh Sơn La, Lễ ra quân Điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số (DTTS) năm 2024 diễn ra tại huyện Bắc Yên, đồng chí Thào Xuân Nếnh, Phó Trưởng Ban Dân tộc tỉnh đã tham dự buổi lễ.
-
![](/Images/noimage.png) 19/06/2024
Từ ngày 28/5/2024-13/6/2024, toàn bộ 12 huyện, thành phố trên địa bàn tỉnh Sơn La đã tổ chức thành công Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số lần thứ IV năm 2024. Thời gian tổ chức Đại hội không quá 1,5 ngày, số lượng đại biểu chính thức không quá 150 đại biểu.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/18.6. Tập huấn 1.jpg) 18/06/2024
Từ ngày 04/6 đến ngày 07/6, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Sơn La tổ chức hội nghị tập huấn, bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa truyền thống vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi năm 2024 cho hơn 119 đại biểu là viên chức Bảo tàng tỉnh, Trung tâm VH-ĐA; cán bộ văn hóa xã hội các xã, phường, thị trấn, chuyên viên phòng Văn hóa và Thông tin, Trung tâm Truyền thông - Văn hóa các huyện, thành phố trên địa bàn tỉnh.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/5490/HANH/2024/T5/314.jpg) 04/06/2024
Với chủ đề “Nhân dân các dân tộc huyện Sông Mã đoàn kết, đổi mới sáng tạo, phát huy lợi thế, tiềm năng, hội nhập và phát triển bền vững”, ngày 31/5/2024, UBND huyện Sông Mã đã tổ chức thành công Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số huyện Sông Mã lần thứ IV, năm 2024.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/5490/HANH/2024/T5/309.jpg) 04/06/2024
Ngày 30/5, huyện Phù Yên đã tổ chức thành công Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số (DTTS) lần thứ IV năm 2024. Dự Đại hội có đồng chí Nguyễn Viết Hưng, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đại diện Ban Dân tộc tỉnh, Thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND huyện cùng 150 đại biểu chính thức đại diện cho trên 128.000 đồng bào các dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/dtts_economy.jpg) 28/06/2024
Từ ngày 1/7 đến 15/8, Cục Thống kê phối hợp với Ban Dân tộc tiến hành điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội (KT-XH) của đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) trên địa bàn tỉnh.
-
![](/Images/noimage.png) 28/06/2024
Thực hiện Kế hoạch số 166/KH-UBND ngày 20/6/2024 của Ủy ban nhân dân tỉnh Sơn La về Tổ chức Đại hội Thi đua yêu nước các cấp, các ngành tiến tới Đại hội Thi đua yêu nước tỉnh Sơn La lần thứ VI, năm 2025, ngày 25/6/2024 Ban Dân tộc tỉnh xây dựng kế hoạch phát động phong trào thi đua yêu nước năm 2024 với chủ đề “Cán bộ công chức đoàn kết, đổi mới, sáng tạo, kỷ cương trách nhiệm chủ động kịp thời, hiệu quả bền vững”
-
![](/Images/noimage.png) 03/06/2024
Ngày 17/5/2024, Ban Dân tộc tỉnh xây dựng kế hoạch tổ chức triển khai thực hiện Phong trào thi đua chào mừng Kỷ niệm 130 năm thành lập tỉnh Sơn La (10/10/1895-10/10/2025) mục đích tạo khí thế thi đua sôi nổi, rộng khắp với nhiều hình thức đa dạng, phong phú, sáng tạo, hiệu quả, thu hút đông đảo cán bộ, công chức, người lao động hưởng ứng, thi đua thực hiện hoàn thành vượt mức chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội giai đoạn 2021- 2025.
-
![](/Images/noimage.png) 03/06/2024
30/5/2024, đồng chí Hoàng Quốc Khánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã chủ trì cuộc họp vơi các sở, ban, ngành và UBND các huyện, thành phố về kết quả thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi 5 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 7 tháng cuối năm 2024.
-
![](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/20.5. Đoàn 6. Ktra QN.jpg) 20/05/2024
Sáng ngày 20/5, Đoàn kiểm tra số 06, Ban Chỉ đạo Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Sơn La lần thứ IV năm 2024 do đồng chí Lã Minh Tuấn, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Tổng Biên tập Báo Sơn La làm Trưởng đoàn đã kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức đại hội tại huyện Quỳnh Nhai, làm việc với Đoàn kiểm tra có đồng chí thường trực UBND huyện và các đồng chí thành viên Ban chỉ đạo Đại hội của huyện
|