Dự Hội nghị có đồng chí Tráng Thị Xuân, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh, Chủ tịch UBND các huyện, thành phố.
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Thu – Trưởng ban Dân tộc tỉnh đã báo cáo kết quả đạt được trong 5 tháng đầu năm 2024, tình hình triển khai thực Chương trình theo chỉ đạo của UBND tỉnh và hướng dẫn của các bộ, ngành trung ương, đến thời điểm hiện tại tất cả các huyện đã ban hành quyết định phân bổ chi tiết nguồn vốn được giao trong năm. Tổng kế hoạch vốn bố trí thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng dân tộc thiểu số của tỉnh Sơn La từ năm 2022-2024 gần 5.620 tỷ đồng. Các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thành phố đã tập trung chỉ đạo tổ chức triển khai, thực hiện kịp thời nguồn vốn chương trình theo chỉ đạo của UBND tỉnh và hướng dẫn của các bộ, ngành Trung ương. Tiến độ giải ngân kế hoạch vốn được giao đến ngày 30/5/2024, toàn tỉnh đã giải ngân thanh toán được 1.821.665 triệu đồng (Vốn đầu tư 1.413.441 triệu đồng, đạt 60% KH; vốn sự nghiệp 204.519triệu đồng, đạt11,02% KH). Riêng kế hoạch vốn năm 2024, trong 5 tháng đầu năm đã giải ngân 366.237 triệu đồng, đạt 24,65% kế hoạch vốn giao (Trong đó: Vốn đầu tư phát triển: 341.357 triệu đồng, đạt 37,27% kế hoạch vốn giao; Vốn sự nghiệp: 24.880 triệu đồng, đạt 3,86% kế hoạch vốn giao).
![anh tin bai](https://storage-vnportal.vnpt.vn/sla-ubnd/4774/ANH2024/30.5. họp ctmt 2.jpg)
Đồng chí Nguyễn Văn Thu – Trưởng ban Dân tộc tỉnh báo cáo tình hình thực hiện Chương trình
Tại cuộc họp, các sở, ban, ngành của tỉnh, UBND các huyện, thành phố tập trung thảo luận, đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn trong triển khai thực hiện Chương trình về các nội dung: Xây dựng chuỗi giá trị phát triển sản xuất, xóa nhà tạm, đào tạo nghề, khoanh nuôi, bảo vệ rừng, xem xét điều chỉnh vốn, bố trí vốn đối ứng 5% ngân sách địa phương...
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Hoàng Quốc Khánh yêu cầu các sở, ban ngành của tỉnh, các huyện, thành phố tuân thủ nghiêm các quy định, nguyên tắc của Chính phủ, các bộ, ngành trong việc thực hiện Chương trình. Đồng thời, đề nghị Ban Dân tộc tỉnh, các sở, ngành của tỉnh tiếp thu, trả lời các ý kiến, kiến nghị của các huyện, thành phố theo thẩm quyền. Đối với các nội dung vượt thẩm quyền, báo cáo UBND tỉnh để đề xuất với Chính phủ, các bộ, ngành Trung ương sửa đổi, bổ sung, phù hợp với điều kiện thực tế địa phương.
Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị UBND các huyện, thành phố tiếp tục nghiên cứu, quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc, kịp thời các văn bản hướng dẫn và các kế hoạch của UBND tỉnh về triển khai thực hiện chương trình; chủ động xây dựng kế hoạch, lộ trình, giải pháp thực hiện đảm bảo hiệu quả. Thường xuyên đôn đốc, kiểm tra, giám sát, nắm bắt tình hình thực hiện; kịp thời báo cáo những khó khăn, vướng mắc, đề xuất với cấp có thẩm quyền để tháo gỡ